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SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKISHIRIKI, 
 (SURA YA 218) 

_______ 
 

KANUNI 
______ 

 
(Zimetungwa chini ya kifungu cha 54G) 

_______ 
 

KANUNI ZA HAKIMILIKI NA HAKISHIRIKI (KAMPUNI ZA UKUSANYAJI NA UGAWAJI 
WA MIRABAHA), 2023 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina   1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Hakimiliki na 

Hakishiriki (Kampuni za Ukusanyaji na Ugawaji wa 
Mirabaha), 2023. 

  
Tafsiri  
Sura ya 218 

 2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 
utahitaji vinginevyo- 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki;  

 “Bodi” maana yake ni bodi ya wakurugenzi ya Ofisi 
iliyoanzishwa hivyo chini ya Sheria; 

 “haki za jumla” maana yake ni haki zote zinazotolewa kwenye 
Sheria;   

 “madaraja ya kazi” maana yake ni kazi kama zilivyotajwa 
katika kifungu cha 5(2) cha Sheria; 

 “kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha” ina maana 
iliyotajwa katika kifungu cha 4 cha Sheria;  

 “Msimamizi wa Hakimiliki” maana yake ni mkuu wa Ofisi 
aliyeteuliwa kwa mujibu wa Sheria; 

 “mkutano mkuu” maana yake ni mkutano mkuu wa mwaka au 
mkutano mkuu maalumu ambao wanachama wa 
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
wanashiriki na kutumia haki zao za uanachama;  

 “Ofisi” maana yake ni Ofisi ya Hakimiliki ya Tanzania 
iliyoanzishwa kwa mujibu wa kifungu cha 46 cha 
Sheria; 
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 “ada ya usimamizi” maana yake ni kiasi kinachotozwa, 
kukatwa au kufidiwa na kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha kutokana na mapato yanayotokana 
na hakimiliki au kutokana na mapato yoyote ya 
uwekezaji wa mapato ya mauzo yanayozalishwa 
kutokana na hakimiliki ili kulipia gharama za 
usimamizi wa hakimiliki au haki zinazohusiana;  

 “Waziri” ina maana Waziri kwa wakati huo mwenye dhamana 
na haki miliki na haki shiriki; 

 “mwanachama” maana yake ni mmiliki wa hakimiliki au 
chombo kinachowawakilisha wenye hakimiliki, 
inajumuisha kampuni nyingine za kukusanya na 
kugawa mirabaha na chama cha wenye hakimiliki;  

 “makubaliano ya uwakilishi” maana yake ni makubaliano 
baina ya kampuni za kukusanya na kugawa mirabaha 
ambapo kampuni moja inaipa kampuni nyingine 
madaraka ya kusimamia hakimiliki za wale 
inaowawakilisha;  

 "mapato ya hakimiliki" maana yake ni mapato 
yanayokusanywa na kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha kwa niaba ya wenye hakimiliki, iwe 
yanatokana na hakimiliki pekee, haki ya malipo au 
haki ya fidia;   

 "mrabaha" maana yake ni malipo ya kiwango kilichokubalika 
kwa mwenye hakimiliki kwa kutumia kazi yenye 
hakimiliki; na 

 "mtumiaji" maana yake ni mtu anayenufaika na kazi kutokana 
na idhini ya wenye hakimiliki, malipo ya wenye 
hakimiliki au malipo ya fidia kwa wenye hakimiliki. 

  
SEHEMU YA PILI 

UTOAJI WA LESENI KWA KAMPUNI YA KUKUSANYA NA 
KUGAWA MIRABAHA 

  
Zuio la 
ukusanyaji 
na ugawaji 
wa mirabaha 

 3.-(1) Mtu hataendesha kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha isipokuwa kwa leseni inayotolewa kwa 
mujibu wa Kanuni hizi.   
 (2) Kwa kuzingatia masharti yaliyotajwa katika 
kifungu cha 52C cha Sheria, kampuni haitaweza kuomba 
leseni isipokuwa kama- 
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 (a) mwenyekiti wa Bodi wa kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha siyo miongoni mwa 
mwanachama wa kampuni; na  

 (b) Bodi na menejimenti ya kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha itaundwa na raia wa Tanzania na 
kimsingi wawe wanaishi Tanzania.  

  
Maombi ya 
leseni  

 4.-(1) Kampuni inayokusudia kuendesha shughuli za 
ukusanyaji na ugawaji wa mirabaha itaomba leseni kwenye 
Ofisi kupitia FOMU CM0 01 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kanuni hizi na kulipa ada ya maombi ya shilingi milioni tano.  

  (2) Kampuni inayoomba leseni ya kazi ya kampuni ya 
kukusanya na kugawa mirabaha itawasilisha kwenye Ofisi:  

 (a) katiba ya kampuni;  
 (b) taarifa inayoonesha aina ya hakimiliki au daraja la 

wenye hakimiliki na madaraja ya kazi ambayo 
asasi inamiliki haki au inayotarajia kuwakilisha;  

 (c) orodha ya wanachama wenye hakimiliki 
wasiopungua thelathini wanaowakilisha daraja la 
hakimiliki ambapo kampuni au shirika linaomba 
leseni ya kufanya kazi kama kampuni ya 
kukusanya na kugawa mirabaha, ambayo 
itaonyesha saini za ridhaa za watu hao kuwa wako 
katika kampuni hiyo, au endapo kampuni 
imekuwapo, kwamba wao ni wanajamii;  

 (d) tamko la udhamini wa angalau wakurugenzi 
wawili au wawakilishi wa kampuni akiwemo 
mwenyekiti wa bodi ya kampuni kwamba 
kampuni itatii masharti ya Sheria na Kanuni hizi 
kuhusiana na uendeshaji wa kampuni;    

 (e) nakala iliyothibitishwa ya makubaliano ya 
uanachama inayotumiwa na kampuni;  

 (f) hati ya kuandikishwa; 
 (g) hati ya uthibitisho wa mlipa kodi;  
 (h) leseni ya biashara; 
 (i) kanuni za kampuni zinazoweka sharti la 

mwakilishi wa Ofisi kuhudhuria katika Bodi na 
mikutano mingine mikuu ya kampuni kama 
mwangalizi;  

 (j) uthibitisho wa uwepo wa tovuti inayofanya kazi; 
na 



Kanuni Za Hakimiliki Na Hakishiriki (Kampuni Za Ukusanyaji Na Ugawaji wa 
Mirabaha) 

Tangazo la Serikali Na. 215 (Linaendelea.) 

7 

 

 (k) nyaraka au taarifa nyingine zozote kama 
zitakavyohitajiwa na Ofisi.  

  (3) Katiba ya kampuni inapaswa kubainisha jukumu la 
kampuni la kukusanya na kugawa mirabaha kama jukumu la 
msingi la kampuni hiyo. 

  
Uamuzi wa 
maombi 

 5.-(1) Ofisi itakubali maombi endapo yanakidhi 
vigezo vilivyowekwa katika kanuni ya 4. 

  (2) Endapo Ofisi inakataa maombi ya leseni kwa 
mujibu wa Kanuni hizi, itampa mwombaji, kwa maandishi, 
sababu za uamuzi wake. 

  
Utoaji wa 
leseni  

 6.-(1) Kwa maombi yoyote yaliokubaliwa, Ofisi 
itampatia mwombaji leseni ya kufanya kazi kama kampuni ya 
kukusanya na kugawa miraba kupitia Fomu CMO 2 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi. 

  (2) Kwa kuzingatia vigezo vya leseni inayotolewa kwa 
mujibu wa Kanuni hizi, leseni itakuwa halali kwa muda wa 
mwaka mmoja na inaweza kuhuishwa kila mwaka kulingana 
na Kanuni hizi.  

  
Hatua 
zinazochukul
iwa iwapo 
hakuna 
kampuni ya 
kukusanya 
na kugawa 
mirabaha 
katika baadhi 
ya madaraja   

 7.-(1) Endapo kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha haijaanzishwa kuhusiana na madaraja ya kazi, au 
leseni ya kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
imebatilishwa, Ofisi, kwa taarifa itakayotoa katika gazeti 
linalosambazwa kwa wingi, itatangaza maombi mapya ya 
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kuhusiana na 
daraja hilo.   
 (2) Endapo kampuni zaidi ya moja inaomba daraja 
moja la kazi, Ofisi itatathmini kila ombi kipekee na kutoa 
leseni kwa kampuni ambayo inawakilisha vizuri maslahi ya 
wenye hakimiliki kuhusiana na daraja hilo la kazi.  

  
Kuondoa 
vigezo vya 
masharti ya 
leseni ya 
kampuni ya 
kukusanya 
na kugawa  
mirabaha  

 8. Endapo kuna mwombaji mmoja wa leseni ya 
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kwa daraja la 
kazi na maombi hayakidhi vigezo vyovyote vya utoaji wa 
leseni kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi, Ofisi inaweza 
kuondoa vigezo hivyo kama itaona kwamba kuto tolewa kwa 
leseni kutaathiri utendaji kazi mzuri wa kampuni kuhusiana 
na daraja la kazi: 
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 Isipokuwa kwamba, Ofisi itaitaka kampuni ya 
kukusanya na kugawa mirabaha kutimiza vigezo vya maombi 
ya leseni ndani ya muda wa leseni utakaoelekezwa.  

  
Maombi ya 
kuhuisha 
leseni 

 9.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 52C 
cha Sheria, kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha ndani 
ya miezi mitatu kabla ya leseni kuisha mda wake, itaomba 
kwa Ofisi kuhuisha leseni yake kupitia Fomu CMO 3 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi. 

  (2) Maombi katika kanuni hii yataambatishwa na- 
 (a) taarifa ya mabadiliko yaliyofanyika katika katiba 

na kanuni za kampuni katika mwaka uliotangulia 
maombi;  

 (b) nakala zilizothibitishwa za hesabu za kampuni 
zilizokaguliwa katika mwaka uliotangulia 
maombi;  

 (c) muundo wa taasisi wa kampuni na majina na sifa 
za viongozi wakuu;   

 (d) tamko la mabadiliko katika uongozi wa juu na 
sababu za mabadiliko hayo;  

 (e) ripoti ya kina ya shughuli za taasisi katika mwaka 
uliotangulia maombi;  

 (f) orodha iliyohuishwa ya wanachama wa taasisi;  
 (g) kazi mbalimbali zilizopo ambazo zinasimamiwa 

na kampuni zikionyesha jina la kila kazi na 
mwenye hakimiliki; na 

 (h) uthibitisho wa malipo ya ada ya uhuishaji ya 
shilingi milioni moja.  

  
Uamuzi wa  
maombi ya 
kuhuisha 
leseni 

 10.-(1) Ofisi itaamua kuhusu maombi ya kuhuisha 
leseni kwa kuzingatia mwenendo wa kampuni ya kukusanya 
na kugawa mirabaha na uwezo wake wa kukusanya na 
kugawa mirabaha.    
 (2) Ofisi inaweza kukataa maombi ya kuhuisha leseni 
iwapo itaona kuwa kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha haikidhi vigezo vya utoaji wa leseni. 
 (3) Katika kuamua kama kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha inakidhi matakwa kwa mujibu wa kanuni 
ndogo ya (1), Ofisi itazingatia mambo yafuatayo- 
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(a) iwapo taasisi imethibitisha kuwa na uadilifu, 
uwazi na uwajibikaji katika ukusanyaji na ugawaji 
wa mirabaha;  

 (b) iwapo kampuni inazingatia kanuni za utawala 
bora;  

 (c) maelezo ya wakurugenzi na historia zao;  
 (d) iwapo uanachama wa kampuni ni uwakilishi halisi 

wa wamiliki wa madaraja ya kazi ambayo 
kampuni inadai kuwakilisha;   

 (e) iwapo gharama za uendeshaji wa kampuni inazidi 
asilimia thelathini ya mirabaha iliyokusanywa na 
kampuni;  

 (f) iwapo mirabaha inagawanywa kwa wakati na 
ipasavyo kwa kutumia kanuni za ugawaji 
zilizoidhinishwa;  

 (g) maelezo ya viongozi wa juu wa kampuni, elimu na 
taaluma zao;  

 (h) mikakati na mifumo ya kampuni ya kuhakikisha 
mirabaha inakusanywa na kugawanywa kwa 
ufanisi;  

 (i) hesabu zilizokaguliwa za kampuni;  
 (j) iwapo kampuni imewasilisha ripoti ya mwaka; na  
 (k) taarifa nyingine yoyote au ufafanuzi ambao 

unaweza kusaidia katika kuamua maombi ya 
uhuishaji wa leseni.  

  (4) Endapo taarifa zinazohitajika kwa mujibu wa 
kanuni ndogo ya (1) hazipo, Bodi itamteua mkaguzi wa 
hesabu kufanya ukaguzi wa mifumo au ukaguzi wa fedha za 
kampuni kadri itakavyohitajika.  

  
Utoaji wa 
leseni 
iliyohuishwa 

 11. Ofisi itampatia mwombaji aliyekubaliwa, leseni 
iliyohuishwa kwa kipindi cha mwaka mmoja kupitia Fomu 
CMO 4 iliyoainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi. 

  
Kusimamish
a au 
kubatilisha 
leseni 

 12.-(1) Endapo kampuni itashindwa kuchukua hatua 
yoyote ndani ya muda unaotakiwa kama ilivyoelekezwa 
kufanya na Ofisi, leseni ya kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha inaweza kusimamishwa kutokana na kutotekelezwa 
kwa hatua na kama kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha itashindwa kutekeleza ndani ya miezi mitatu ya 
kusimamishwa huko, Ofisi inaweza kubatilisha leseni.  
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  (2) Ofisi, kwa mamlaka yake au kwa maombi ya mtu 
yeyote mwingine mwenye maslahi, inaweza kufuta leseni ya 
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha endapo-  

 (a) kwa maoni ya Ofisi, kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha inakiuka au inashindwa kufuata 
masharti yoyote ya Sheria na Kanuni hizi;   

 (b) kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
haifanyi kazi tena, au haiwawakilishi wenye 
hakimiliki wa daraja lolote la kazi ambalo leseni 
ilitolewa;  

 (c) kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
imeshindwa kutoa taarifa ambazo, kama 
zingejulikana wakati wa kushughulikia maombi 
yake ya leseni, zingeweza kusababisha kukataliwa 
kwa maombi hayo; 

 (d) Ofisi imepata taarifa ambazo haikuwa inazijua 
wakati wa kutathmini maombi ya leseni, au 
matukio ya baadaye ambayo, iwapo Ofisi ingepata 
fursa ya kuyatathmini, ingekuwa ni kigezo cha 
kukataliwa kwa maombi ya kupatiwa leseni; au 

 (e) kwa jambo lingine lolote, Ofisi imejiridhisa uwepo 
wa sababu za msingi na za kutosheleza kukataa 
maombi ya leseni ya kutoa huduma ya ukusanyaji 
na ugawaji wa mirabaha:  

  Isipokuwa kwamba, kabla ya kufuta leseni, Ofisi 
itaitaarifu kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kwa 
maandishi kuhusu kusudio lake la kufuta leseni kwa sababu 
iliyopo katika kanuni ndogo ya (1), na kuitaka kampuni, ndani 
ya miezi mitata tangu tarehe ya kupewa taarifa, kuwasilisha 
maelezo au kusahihisha jambo husika.  

  
  
Rejesta na 
tangazo kwa 
umma 

 13.-(1) Ofisi, kwa namna itakavyoona inafaa, 
itaanzisha na kutunza rejesta ya kampuni za kukusanya na 
kugawa mirabaha zitakazopata leseni kwa mujibu wa Sheria 
na Kanuni hizi. 

  (2) Mara baada ya kutoa leseni, Ofisi itawezesha 
kuchapishwa kwa tangazo la kawaida kwa umma kupitia 
Gazeti la Serikali au Gazeti linalosambazwa kwa wingi, 
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kwa kila daraja 
la kazi linalohusika na leseni.  
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SEHEMU YA TATU 

MAADILI YA KAMPUNI ZA KUKUSANYA NA KUGAWA 
MIRABAHA  

  
Maadili ya 
kampuni kwa 
ujumla 

 14.-(1) Isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo katika 
Kanuni hizi, kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itaonyesha kwa umma-   

(a) hati ya usajili kama kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha;   

 (b) nyaraka za msingi za utawala kama katiba ya 
kampuni, sheria na kanuni au hati ya idhini; 

 (c) orodha ya wajumbe wote wa menejimenti; 
 (d) jina na anwani ya mwenyekiti, wajumbe wengine 

wa menejimenti na maafisa wengine wa taasisi;   
 (e) haki au kundi la haki za hakimiliki katika kundi 

mahsusi la kazi ambalo leseni imetolewa kwaajili 
hiyo;  

 (f) kanuni zote zilizotengenezwa na kampuni; 
 (g) ripoti ya mwaka na hesabu zilizokaguliwa kama 

zilivyoidhinishwa na mkutano mkuu wa mwaka;  
 (h) muundo wa makubaliano ya leseni; 
 (i) maelezo yote ya leseni zilizopo isipokuwa 

maelezo ya leseni yenye taarifa za siri za 
kibiashara;  

 (j) kampuni za kigeni ambazo zina makubaliano ya 
kukusanya mirabaha na maelezo ya makubaliano 
tofauti na vifungu vyenye taarifa za siri za 
kibiashara; na  

 (k) maelezo ya malalamiko au migogoro 
iliyowasilishwa.  

  (2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itahakikisha kuwa wanachama-   

 (a) wanahudumiwa bila ubaguzi na kwamba 
inawashughulikia kwa uwazi;  

 (b) wakati wanapojiunga na kampuni au wakati 
wowote wanapohitaji, wanapewa nakala ya 
nyaraka za utawala za kampuni zikiwemo katiba 
ya kampuni, kanuni za kampuni, hati idhini, 
kanuni za ushuru na kanuni za ugawaji wa 
mirabaha;  



Kanuni Za Hakimiliki Na Hakishiriki (Kampuni Za Ukusanyaji Na Ugawaji wa 
Mirabaha) 

Tangazo la Serikali Na. 215 (Linaendelea.) 

12 

 

 (c) wanapewa nakala ya waraka unaoainisha wajibu 
na majukumu ya kila mjumbe wa menejimenti ya 
kampuni; na  

 (d)  wanafahamishwa au kujengewa uelewa kuhusu- 
 (i) vigezo vya kukokotoa mirabaha itakayolipwa 

kwa wanachama;  
 (ii) namna na idadi ya malipo kwa wanachama; 

na  
 (iii) hali ya jumla ya makato kutokana na jumla 

ya mapato kabla ya kugawa.  
  (3) Kila mfanyakazi wa kampuni -  
 (a) atatekeleza majukumu yake bila ya upendeleo, 

ubaguzi au chuki;  
 (b) hatofanya au kusababisha kufanyika kwa tendo 

lolote la ukosefu wa uaminifu, udanganyifu au 
tendo lolote lililokinyume cha sheria dhidi ya 
kampuni na wanachama wake;  

 (c) ataiwakilisha kampuni kwa uaminifu, kwa heshima 
na kwa kufuata sheria;  

 (d) ataonyesha na kuhimiza viwango vya juu vya 
utendaji wa kampuni ili kuongeza imani ya 
wananchi kwa kampuni;  

 (e) atashauri na kuhamasisha usuluhishi wa migogoro 
badala ya kufungua kesi mahakamani au 
kuendeleza kesi ikiwa kesi hiyo inaweza 
kutatuliwa kwa njia ya haraka, kwa usawa na kwa 
njia inayofaa.   

  
SEHEMU YA NNE 

UANACHAMA NA USIMAMIZI WA KAMPUNI YA KUKUSANYA 
NA KUGAWA MIRABAHA   

 
  
Uanachama 
katika 
kampuni ya 
kukusanya 
na kugawa 
mirabaha   

 15.-(1) Uanachama wa kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha utawekwa wazi kwa wenye hakimiliki 
wote, wa ndani au nje ya nchi, kwa madaraja ya kazi au daraja 
la hakimiliki ambalo kampuni inaombea leseni au ina leseni 
ya kazi kwa mujibu wa Kanuni hizi.  
 (2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
haitaweka sharti la kumtaka mwanachama kuiunda kampuni 
kama wakala pekee wa ukusanyaji au wakala kwa madhumuni 
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mengine yoyote tofauti na madhumuni ya kusimamia haki za 
wanachama kwa kuzingatia mipaka ya leseni ya kampuni kwa 
mujibu wa Kanuni hizi.   

  (3) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
haitaweka sharti la lazima kwa mwanachama kukabidhi kwa 
kampuni haki ya kukusanya mirabaha kutoka kwa makampuni 
ya kukusanya mirabaha ya kigeni yanayojishughulisha na 
ukukusanyaji kama kampuni hiyo.  

  (4) Ofisi inaweza, endapo imeridhika kwamba 
kampuni inakiuka kanuni hii, kutoa onyo kwa maandishi au 
kuitaka kampuni au maafisa wake kusahihisha ukiukaji huo 
ndani ya muda utakaowekwa.   

  
Kanuni za 
uanachama 
wa kampuni 
ya 
kukusanya 
na kugawa 
mirabaha 

 16.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itawakubali kama wanachama wake- 

(a) wenye haki miliki wa ndani na nje ya nchi, kwa 
kadri itakavyokuwa;  

(b) vyombo vinavyowakilisha wenye hakimiliki 
ikijumuisha kampuni nyingine za kukusanya na 
kugawa mirabaha au vyama vya wenye hakimiliki, 

watakaotimiza masharti ya uanachama yaliyotajwa katika 
kanuni na katiba ya kampuni. 

  (2) Endapo kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha itakataa kukubali maombi ya uanachama, itatoa 
sababu za kukataa kwake kwa maandishi kwa mwenye 
hakimiliki.  

  (3) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itahakikisha kwamba masharti yake ya uanachama-  

 (a) siyo ya upendeleo, ni ya uwazi na yasiyokuwa ya 
kibaguzi;  

 (b) yamejumuishwa katika kanuni na katiba ya 
kampuni; na  

 (c) yanafahamika kwa umma.  
  (4) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 

inaweza kuweka ada ya uanachama kwa wanachama wake:  
  Isipokuwa kwamba, ada ya uanachama itakuwa ni ile 

iliyokubaliwa katika mkutano mkuu wa wanachama na 
kuidhinishwa na Ofisi.  
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Kujitoa 
uanachama 

 17. Mwanachama, baada ya kutoa taarifa ya nia yake 
ya kujitoa, atakuwa na haki ya kujivua uanachama wake 
kwenye kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha au 
hakimiliki alizotoa kwa kampuni kuhusiana na kazi zake:   

  Isipokuwa kwamba, Kampuni ya kukusanya na 
kugawa Mirabaha ambayo uanachama wake uko chini ya 
idadi ya wajumbe thelathini kutokana na wanachama kujitoa, 
itaitaarifu Ofisi ndani ya siku saba, na itasajili idadi ya 
wanachama inayohitajika ndani ya siku kumi na nne tangu 
siku ya taarifa kutolewa.  

  
Ushiriki wa 
wanachama 

 18. Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha - 
(a) itahakikisha kwamba kanuni na katiba ya kampuni 

inatoa taratibu zinazofaa na kuwezesha ushiriki wa 
wanachama wake katika kufanya uamuzi;  

 (b) itahakikisha kwamba uwakilishi wa makundi 
mbalimbali ya wanachama katika mchakato wa 
kufanya uamuzi ni wa haki na wenye uwiano;  

 (c) itawaruhusu wanachama wake, na wenye 
hakimiliki ambao sio wanachama ila wana 
uhusiano wa kisheria wa moja kwa moja na 
kampuni kwa mujibu wa sheria, leseni au utaratibu 
mwingine wa kimkataba kuwasiliana na wenye 
hakimiliki kwa madhumuni ya kutumia haki za 
wanachama; na  

 (d) itaweka na kutunza kumbukumbu za wanachama 
wake na kuzihuisha mara kwa mara. 

  
Mikutano ya 
kampuni za 
kukusanya 
na kugawa 
mirabaha 

 19.-(1) Kwa kuzingatia Kanuni hizi na sheria nyingine 
za usimamizi wa makampuni nchini, kampuni ya kukusanya 
na kugawa mirabaha itaitisha mkutano wa wanachama wake 
angalau mara mbili kwa mwaka.  
 (2) Mkutano mkuu wa kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha utaamua-   

 (a) kuhusu marekebisho yoyote katika kanuni na 
katiba ya kampuni, na masharti ya uanachama ya 
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha;  

 (b) kuhusu uteuzi na kufukuzwa kwa viongozi wa 
kampuni, kupitia utendaji wa viongozi na 
kuidhinisha malipo yao na marupurupu mengine;   
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 (c) kuhusu kanuni za ugawaji wa kiasi wanachostahili 
wanachama na wenye hakimiliki;  

 (d) kuhusu kanuni za matumizi ya kiasi 
kisichogawanywa;  

 (e) kuhusu kanuni ya uwekezaji katika mapato ya 
hakimiliki na mapato yoyote yanayotokana na 
uwekezaji wa mapato ya hakimiliki;  

 (f) kanuni kuhusu makato kutoka kwenye mapato ya 
hakimiliki na mapato yoyote yanayotokana na 
uwekezaji wa mapato ya hakimiliki;  

 (g) kuhusu sera ya usimamizi na udhibiti wa hatari;  
 (h) kuhusu uidhinishaji wa umiliki wowote, uuzaji au 

utozaji wa mali zisizohamishika; na 
 (i) kuhusu kuidhinisha uunganishaji wa kampuni na 

ushirikiano na kampuni nyingine zinazofanana 
nazo.  

  (3) Mwenyekiti wa kampuni ya kukusanya na kugawa 
Mirabaha au, kwa kadri itakavyokuwa, angalau mbili ya tatu 
ya wanachama wa kampuni wanaweza kuitisha mkutano 
mkuu. 

  
Haki ya 
kupiga kura 

 20. Mwanachama katika mkutano mkuu atakuwa na 
haki ya kupiga kura kwa kufuata vigezo vifuatavyo:  

 (a) idadi ya kazi zilizosajiliwa; au 
 (b) kiasi kilichopokelewa au kinachostahili kulipwa 

kwa mwanachama, 
  Isipokuwa kwamba, kigezo hicho kitaamuliwa na 

kutumika katika namna ambayo ni ya haki na inayolingana na 
thamani ya hakimiliki zao zinazosimamiwa na kampuni ya 
kukusanya na kugawa mirabaha.  

  
Ripoti za 
mikutano 

 21. Kila kampuni yenye leseni kwa mujibu wa Kanuni 
hizi ya kufanya kazi kama kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha itatoa ripoti yenye kumbukumbu na uamuzi 
uliofanywa katika kila mkutano wa mkutano mkuu na Bodi 
ili ziingizwe kwenye daftari maalumu lililowekwa kwa 
madhumuni hayo, na nakala ya ripoti iliyothibitishwa 
itawasilishwa katika Ofisi pale Ofisi itakapoihitaji.   
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Hesabu, 
ripoti ya 
mwaka na 
ukaguzi  

 22.-(1) Kila kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha itaweka hesabu sahihi kulingana na viwango vya 
kawaida vya uhasibu.  
 (2) Ofisi, itakapoona ni lazima, inaweza wakati 
wowote kumteua mkaguzi wa hesabu ili akague hesabu za 
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha, na gharama za 
ukaguzi huo zitalipwa na kampuni husika.  

  (3) Endapo kutokana na uchunguzi wa hesabu zozote 
au ukaguzi wa hesabu Ofisi itaona kwamba kosa lolote chini 
ya sheria yoyote limefanywa na kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha au na yeyote kati ya maafisa wake, Ofisi 
inaweza kusababisha kufunguliwa kwa kesi ya jinai dhidi ya 
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha au maafisa wa 
kampuni waliobainika kufanya kosa hilo.  

   (4) Endapo afisa ametiwa hatiani kwa kosa kama 
ilivyoelezwa katika kifungu kidogo cha (3), Ofisi itaitaka 
kampuni kumsimamisha afisa huyo ili asiendelee kutekeleza 
majukumu aliyokuwa akitekeleza mara kabla ya kutiwa 
hatiani.  

  
Muundo na 
maudhui ya 
ripoti ya 
mwaka 

 23.-(1) Kwa mujibu wa kifungu cha 53D cha Sheria, 
kila kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha, ndani ya 
miezi mitatu baada ya kumalizika kwa mwaka wa fedha, 
itawasilisha katika Ofisi, ripoti ya mwaka kwa mwaka huo 
ikiambatana na nakala ya hesabu za kampuni zilizokaguliwa 
za mwaka huo.  

  (2) Ripoti ya mwaka inayorejelewa katika kanuni 
ndogo ya (1) itakuwa na- 

 (a) ripoti ya kina ya shughuli za kampuni katika 
mwaka huo;  

 (b) orodha ya wanachama wa kampuni hadi mwishoni 
mwa mwaka wa fedha;  

 (c) jumla ya kiasi cha mirabaha kilichokusanywa na 
kampuni;  

 (d) kiasi cha mirabaha kilicholipwa na kampuni kwa 
kila mwanachama;  

 (e) kiasi cha fedha kilichotumiwa na kampuni katika 
utawala na uendeshaji;  

 (f) majina, anwani ya posta na ya makazi ya wakaguzi 
wa kampuni;  
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 (g) kiasi cha fedha kilichotumika kwa shughuli za 
kijamii;  

 (h) mirabaha ambayo haikugawiwa na sababu za 
kutoigawa;  

 (i) majina, anwani na kazi za viongozi wa kampuni 
waliopo kwa wakati huo; na  

 (j) taarifa nyingine zozote muhimu kama ambavyo 
Ofisi itahitaji.  

  
Akaunti ya 
akiba 
maalumu 

 24.-(1) Kampuni ya ukusanyaji wa mirabaha 
itaanzisha akaunti ya akiba maalumu baada ya kufanya 
jitihada zote katika kubainisha wenye hakimiliki wa kazi 
zinazohusika ambazo zitatumika, pamoja na mambo 
mengine, kushikilia hisa yoyote ya kiasi kinachogawanywa, 
ambacho hakiwezi kutengwa au kugawanywa kwa sababu 
zifuatazo:  

 (a) kampuni imepoteza mawasiliano na mwanachama 
anayehusika; 

 (b) mtu mwenye sifa anayestahili sio mwanachama 
kwa wakati huo;  

 (c) endapo mwanachama au wakala wake hayupo au 
hapatikani kwa urahisi, mwenye hakimiliki 
anayehusika au wakala anayestahili kiasi hicho 
hapatikani;  

 (d) kuna mgogoro katika hakimiliki;  
 (e) sehemu ya fedha zilizokusanywa haziwezi 

kugawiwa mara moja kutokana na kutokuwepo 
kwa taarifa za kutosha kwa ajili ya mgawanyo. 

  (2)  Endapo fedha katika akaunti ya akiba maalumu 
inabidi zigawanywe, Kampuni itagawa fedha kwa kuzingatia 
data bora zilizopo kabla ya kuisha muda kwa kipindi hicho 
maalumu.  

  
Muda wa 
kuhifadhi 
fedha 
kwenye 
akaunti ya 
akiba 
maalumu 

 25.-(1) Endapo kiasi chochote cha fedha kinabakia 
bila kugawanywa kwa kipindi cha miaka mitatu, kampuni 
itagawa fedha hizo kwa urari kwa pande zote zinazopokea 
mirabaha wakati wa mgao wa miaka mitatu iliyopita wa 
kampuni.  
 (2) Kiasi kinachobakia kwenye akaunti ya akiba 
maalumu wakati wa kipindi maalumu kumalizika kitaingia 
kwenye mapato ya jumla kwa ajili ya kugawanywa kuhusiana 
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na kipindi kinachohusika cha kutoa taarifa ya fedha au kipindi 
kilichositishwa kama hilo linatokea ili kulingana na 
kumalizika kwa muda wa kipindi hicho maalumu.    

  
Wajibu wa 
kuripoti wa 
kampuni za 
kukusanya 
na kugawa 
mirabaha  

 26.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha, 
ndani ya siku kumi na nne baada ya kuanzishwa, itaitaarifu 
Ofisi na kuikabidhi taarifa kuhusiana na- 

(a) mabadiliko ya kanuni na katiba ya kampuni au 
kanuni zozote za ndani;  

 (b) kupitisha ushuru na mabadiliko mengine yoyote;  
 (c) makubaliano ya uwakilishi wa pande mbili na 

kampuni za ukusanyaji za kigeni; 
 (d) mabadiliko yoyote katika makubaliano ya 

kiwango cha uanachama;   
 (e) uamuzi wowote katika mahakama au mashauri 

rasmi ambapo kampuni inahusika, endapo Ofisi 
itahitaji; na 

 (f) nyaraka zozote, ripoti au taarifa ambazo Ofisi 
itahitaji.  

  (2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itatarisha na kuwasilisha katika Ofisi nyaraka zifuatazo 
kuhusiana na uendeshaji wake kwa mwaka uliotangulia 
ifikapo tarehe 1 Julai ya kila mwaka-   

 (a) ripoti ya jumla ya shughuli zake; na  
 (b) ripoti ya mwaka ya fedha zilizokaguliwa ambayo, 

pamoja na mambo mengine, itaeleza-  
 (i) jumla ya mapato katika kipindi cha ripoti;  
 (ii) jumla ya fedha na aina ya matumizi kwa 

ujumla; na  
 (iii)  malipo ya mirabaha kwa wanachama 

kulingana na sera ya ugawaji ya kampuni.   
  
Wajibu wa 
kutoa taarifa 
kwa 
watumiaji wa 
hakimiliki 

 27.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itawapa watumiaji wa kazi za hakimiliki, au mwanachi 
yeyote, taarifa za msingi kuhusu huduma zao kwa maandishi 
pale watakapoziomba.   
 (2) Taarifa chini ya kanuni ndogo ya (1) itajumuisha- 

 (a) maelezo ya hakimiliki au aina ya hakimiliki 
inazozisimamia;  
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 (b) utaratibu uliopo wa leseni ya kampuni ya 
usimamizi wa hakimiliki ikijumuisha ushuru, 
vigezo na masharti ya leseni kwa makundi yote ya 
watumiaji; na  

 (c) taarifa nyingine muhimu ambazo zinaweza 
kuhitajika.  

  (2) Endapo kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha inataka kubadilisha viwango vya ushuru kwa kundi 
lolote la watumiaji, itawataarifu watumiaji hao kupitia njia 
ambayo ni rahisi kwao kupata taarifa hiyo. 

   (3) Endapo Ofisi imeridhika kwamba kampuni ya 
kukusanya na kugawa mirabaha inakiuka masharti yoyote ya 
kanuni ndogo ya (1) na (2), kampuni na maafisa wake 
wanaweza kustahili kupata onyo la maandishi na kutakiwa 
kurekebisha ukiukaji huo ndani ya muda utakaotajwa.  

  (4) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itakayoshindwa kurekebisha ukiukaji ndani ya muda 
uliotajwa italipa faini ya shilingi milioni mbili zitakazotokana 
na gharama za uendeshaji wa kampuni.  

  
Gharama za 
uendeshaji 
wa kampuni 

 28.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
inaweza kuzuia makato ya lazima kutoka katika kiasi 
kilichokusanywa au ilichopokea ili kufidia gharama zozote 
ilizozitumia katika kutekeleza majukumu yake, na makato 
yatakayozuiwa yatakuwa ndani ya kikomo kitakachoamuliwa 
na bodi ya wakurugenzi ya kampuni kulingana na ukomo wa 
asilimia 30 ya jumla ya mirabaha na ada zilizokusanywa 
katika mwaka ambao makato yanafanyika.   

  (2) Bila ya kuathiri kanuni ndogo ya (1), Waziri, baada 
ya kupokea maombi ya maandishi kutoka kwa kampuni ya 
kukusanya na kugawa mirabaha, inaweza kuidhinisha makato 
ya zaidi ya asilimia 30 ya jumla ya mapato ya kampuni ili 
kufidia matumizi ya kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha.  

  (3) Endapo kampuni imezidisha ukomo wa matumizi 
yake yaliyoidhinishwa kama ilivyoelezwa katika kanuni 
ndogo ya (1) na (2), kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha na afisa wake yeyote anayehusika na ukiukwaji huo 
atastahili karipio au onyo la maandishi na kutakiwa 
kurekebisha ukiukwaji huo ndani ya muda utakaotajwa na 
Ofisi.  



Kanuni Za Hakimiliki Na Hakishiriki (Kampuni Za Ukusanyaji Na Ugawaji wa 
Mirabaha) 

Tangazo la Serikali Na. 215 (Linaendelea.) 

20 

 

  (4)  Ofisi inaweza kusitisha matumizi au kuifuta leseni 
ya kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha iwapo 
kampuni itashindwa kurekebisha ukiukaji kama 
inavyohitajika katika kanuni ndogo ya (3).  

  
Usimamizi 
wa kazi na 
mgongano 
wa maslahi 

 29.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itahakikisha kwamba mtu yeyote anayesimamia biashara zake 
anafanya hivyo katika namna ya uangalifu, kwa kutumia 
taratibu zinazokubalika za kiutawala, kihasibu na mifumo ya 
udhibiti wa ndani.   

  (2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itaandaa na kutumia taratibu-  

 (a) kwa ajili ya kuepuka migongano ya maslahi; na  
 (b) endapo migongano ya maslahi haiwezi kuepukika, 

kubainisha, kusimamia, kufuatilia na kufichua 
migongano ya maslahi iliyopo au inayoweza 
kutokea katika namna ya kuizuia isiathiri vibaya 
maslahi ya ukusanyaji wa wenye hakimiliki 
wanaowakilishwa na kampuni. 

  (3) Taratibu zinazorejelewa katika kanuni ndogo ya 
(2) zitajumuisha taarifa ya mwaka itakayotolewa katika 
mkutano mkuu na mtu aliyetajwa katika kanuni ndogo ya (1) 
ikieleza-  

 (a) maslahi yoyote katika kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha;  

 (b) malipo yoyote yaliyopokelewa katika mwaka wa 
fedha uliotangulia kutoka kwa kampuni ya 
kukusanya na kugawa mirabaha ikijumuisha 
manufaa ya vitu na aina nyingine za manufaa;  

 (c) kiasi chochote kilichopokelewa katika mwaka wa 
fedha uliotangulia kama mwenye hakimiliki 
kutoka kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha; na  

 (d) tamko kuhusiana na mgogoro wowote uliopo au 
unaoweza kutokea kati ya-  

 (i) maslahi yoyote binafsi na yale ya kampuni 
ya kukusanya na kugawa mirabaha; na  

 (ii) madeni yoyote yanayodaiwa kwa kampuni 
ya kukusanya na kugawa mirabaha na 
ushuru unaodaiwa na mtu mwingine 
yeyote.  
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  (4) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itahakikisha kwamba taratibu zake za mafunzo kwa 
wafanyakazi, mawakala na wawakilishi zinajumuisha 
mafunzo yanayofaa kuhusu mwenendo unaoendana na wajibu 
wake kwa mujibu wa Kanuni hizi.  

  
SEHEMU YA TANO 

UTOAJI LESENI, UKUSANYAJI NA UGAWAJI WA MIRABAHA  
  
Haki ya 
wenye leseni 
na upangaji 
wa ada 

 30.-(1) Kila kampuni itawatendea wenye leseni kwa 
haki, uaminifu, bila upendeleo na kwa heshima na 
kuhakikisha kwamba shughuli zake na wenye leseni ni za 
uwazi zaidi.  

  (2) Kila kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itazingatia yafuatayo wakati wa kuandaa mpango wa bei: 

 (a) ada ya leseni iwe ya haki na ya kuridhisha;  
 (b) kuzingatia thamani ya haki za kazi;  
 (c) madhmuni na namna ambayo haki zinapaswa 

kutumiwa; na 
 (d) uamuzi wowote muhimu wa mahakama na baraza. 
  (3)  Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha na 

mtumiaji-  
 (a) watajadiliana utoaji leseni kwa haki kwa nia 

njema; na  
 (b) watajadiliana kwa nia njema bei kwa hakimiliki za 

kipekee na hakimiliki za malipo kuhusiana na-   
 (i) thamani ya kiuchumi ya matumizi ya 

hakimiliki katika biashara kwa kuzingatia 
upeo wa matumizi ya kazi na jambo lingine 
lolote linalohusika;  

 (ii) thamani ya kiuchumi ya huduma 
inayotolewa na kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha; na  

 (iii)  ongezeko la thamani linalotolewa na mtoa 
huduma yeyote na watu binafsi; na  

 (c) itamtaarifu mtumiaji kwa maandishi vigezo 
vinavyotumika kuweka bei zilizotajwa katika aya 
(b) ya kanuni ndogo ya (1). 

  (4) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha- 
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 (a) itajibu mara moja maombi kutoka kwa watumiaji 
ikionyesha, pamoja na mambo mengine, taarifa 
zinazotakiwa ili kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha itoe leseni;  

 (b) baada ya kupokea taarifa zote zinazohusika- 
 (i) itatoa leseni; au  
 (ii) haitampa leseni mtumiaji na kumtaarifu 

kwa maandishi sababu za kutompa leseni;  
 (c) itawaruhusu watumiaji kuwasiliana nayo kwa njia 

yoyote, ikijumuisha madhumuni ya kutoa ripoti 
kuhusu matumizi ya leseni; na  

 (d) baada ya kumpa leseni mtumiaji, itamhudumia 
kwa uaminifu.  

  (5) Endapo kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha zaidi ya moja inafanya shughuli katika sekta moja, 
kampuni hizo zitaingia katika mkataba wa umoja kwa ajili ya 
mazungumzo ya pamoja ya utoaji leseni na ukusanyaji wa 
pamoja wa mirabaha.   

  
Kukusanya 
na kutumia 
mapato ya 
hakimiliki 

 31.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itahakikisha kwamba-  

(a) inakuwa makini katika ukusanyaji na usimamizi 
wa mapato ya hakimiliki;  

 (b) inatenganisha hesabu zake za- 
 (i) mapato ya hakimiliki na mapato mengine 

yoyote yanayotokana na uwekezaji wa 
mapato ya hakimiliki;  

 (ii) mali zozote inazomiliki na mapato 
yanayotokana na mali hizo, kutokana na 
ada za usimamizi, ada za uanchama au 
kutokana na shughuli nyingine; na   

 (iii) kiasi cha utawala na ugawaji; 
 (c) kwamba haitumii mapato ya hakimiliki au mapato 

mengine yoyote yanayotokana na uwekezaji wa 
mapato ya hakimiliki kwa madhumuni ambayo ni 
tofauti na kugawa kwa wenye hakimiliki, 
isipokuwa pale inaporuhusiwa-   

 (i) kukata au kufidia ada za usimamizi kwa 
mujibu wa Sheria au Kanuni hizi; au  

 (ii) kutumia mapato ya hakimiliki au mapato 
yanayotokana na uwekezaji wa mapato ya 
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hakimiliki kwa mujibu wa Sheria au 
Kanuni hizi; na  

 (d) kwamba pale inapowekeza mapato ya hakimiliki, 
au mapato yanayotokana na kuwekeza mapato ya 
hakimiliki, inafanya hivyo-  

 (i) kwa maslahi bora ya wenye hakimiliki 
ambao hakimiliki zao zinawakilishwa; na  

 (ii) kwa mujibu wa uwekezaji wa jumla na sera 
ya kampuni ya kusimamia na kudhibiti 
hatari.  

  (2) Bodi ya kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha itaomba kuidhinishwa kwa kanuni za ugawaji 
kutoka kwa mkutano mkuu wa wanachama wake.  

  (3) Mapato yoyote yanayohitajika kubakizwa na 
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha itakuwa ni kwa 
idhini ya wanachama katika mkutano mkuu na yatatumika 
kwa madhumuni yaliyoamuliwa na wanachama.  

  
Ugawaji 
fedha kwa 
wenye 
hakimiliki 

 32.-(1) Kila kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha itawalipa wenye hakimiliki kulingana na kanuni 
zake za ukusanyaji na ugawaji.  

  (2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itagawa, kwa kiwango chenye kuleta manufaa, mapato 
yaliyokusanywa kwa kukaribiana kadri iwezekanavyo na 
matumizi halisi ya kazi au rekodi za sauti chini ya usimamizi 
wao na kwamba watumiaji wana wajibu wa kutoa taarifa za 
matumizi kwa mujibu wa kanuni ya 31.  

  (3) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itagawa na kulipa mara moja kiasi kinachostahili kulipwa kwa 
wenye hakimiliki, lakini katika tukio lolote sio zaidi ya 
mwanzoni mwa kipindi kinachoanza miezi tisa kuanzia 
mwishoni mwa mwaka wa fedha ambao mapato ya hakimiliki 
yalikusanywa.   

  (4) Bila ya kuathiri kanuni ndogo ya (2), kampuni ya 
kukusanya na kugawa mirabaha inaweza kugawa au kulipa 
kiasi kinachostahili kulipwa kwa wenye hakimiliki nje ya 
muda kama kuna sababu za msingi za kutogawa au kulipa 
kiasi hicho ikijumuisha sababu zinazohusiana na-  

 (a) watumiaji kuripoti; 
 (b) utambulisho wa hakimiliki au wenye hakimiliki; 

au  
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 (c) kulinganisha taarifa na mambo mengine kuhusu 
kazi na mambo mengine pamoja na wenye 
hakimiliki. 

  (5) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itahakikisha kwamba kiasi kinachostahili kulipwa kinawekwa 
katika akaunti tofauti za kampuni ambapo- 

 (a) kiasi hicho hakiwezi kugawanywa ndani ya muda 
uliopangwa; na  

 (b) kanuni ndogo ya (3) haitumiki. 
  (6) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 

itachukua hatua zote muhimu za kuwabainisha na kuwatafuta 
wenye hakimiliki kwa madhumuni ya ugawaji na malipo ya 
kiasi kinachostahili kulipwa kwa wenye hakimiliki ikiwa ni 
pamoja na-   

 (a) kutoa taarifa kuhusu kazi na mambo mengine 
ambapo mwenye hakimiliki bado hajatambuliwa 
au kujulikana aliko, katika kipindi kisichozidi 
miezi mitatu baada ya kuanza kwa kipindi 
kilichotajwa katika kanuni ndogo ya (2)-  

 (i) wenye hakimiliki wanaowakilishwa na 
kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha au vyombo ambavyo ni 
wanachama wao na ambavyo 
vinawakilisha wenye hakimiliki; na  

 (ii) kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha ambayo imekamilisha 
makubaliano ya uwakilishi;  

 (b) Kuthibitisha kumbukumbu husika zinazohusiana 
na mwenye hakimiliki kwa madhumuni ya 
kugawanya au kulipa kiasi kinachostahili kulipwa; 
na  

 (c) Endapo wenye hakimiliki hawafahamiki au 
hawajulikani walipo, kusambaza taarifa iliyotajwa 
katika aya (b) kwa wananchi kabla ya mwaka 
mmoja baada ya kipindi kilichotajwa katika aya 
(a). 

  (7) Taarifa iliyotajwa katika aya ya (5) itajumuisha, 
pale inapowezekana- 

 (a) jina la kazi na kitu kingine;  
 (b) jina la mwenye hakimiliki; 
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 (c) Jina la mchapishaji au mtayarishaji wa kazi au kitu 
kingine; na  

 (d) Taarifa nyingine zozote muhimu ambazo zinaweza 
kusaidia katika kumtambua mwenye hakimiliki.  

  (8) Kiasi wanachostahili kulipwa wenye hakimiliki 
hakitagawanywa kwa madhumuni ya Kanuni hizi ambapo-  

 (a) hakiwezi kugawanywa kabla ya mwisho wa miaka 
mitatu kuanzia mwishoni mwa mwaka wa fedha 
ambao ukusanyaji wa mapato ya hakimiliki 
ulifanyika; na  

 (b) kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
imechukua hatua zote muhimu kubainisha na 
kujua walipo wenye hakimiliki.  

  (9) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itawapa wanachama wake taarifa za mirabaha iliyolipwa 
katika kipindi kilichobainishwa.  

  
Malipo ya 
mirabaha 
kwenye 
makubaliano 
ya uwakilishi  

 33.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itagawa au kulipa mara kwa mara, kwa umakini na kwa 
usahihi kiasi kinachostahili kulipwa kwa kampuni nyingine 
za kukusanya na kugawa mirabaha.  
 (2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itagawa au kulipa kiasi kinachostahili kulipwa chini ya kanuni 
ndogo ya (1), na kwa namna yoyote ile, si zaidi ya mwanzoni 
mwa kipindi kinachoanzia miezi tisa tangu kumalizika kwa 
mwaka wa fedha ambapo mapato ya hakimiliki 
yalikusanywa.    

  (3) Bila kujali kanuni ndogo ya (2), kampuni ya 
kukusanya na kugawa mirabaha haitagawa au kulipa kiasi 
kinachostahili kulipwa kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2) 
iwapo kuna sababu za msingi za kutokufanya hivyo, 
zikiwemo sababu zinazohusiana na-  

 (a) watumiaji kuripoti;  
 (b) utambuzi wa hakimiliki na wenye hakimiliki; au  
 (c) kulinganisha taarifa za kazi na mambo mengine 

pamoja na wenye hakimiliki.  
  (4) Endapo kampuni nyingine ya kukusanya na 

kugawa mirabaha iliyotajwa katika kanuni ndogo ya (1) au, 
ikiwa kampuni hiyo ina mwanachama ambaye ni chombo 
kinachowawakilisha wenye hakimiliki, kampuuni hiyo au 
mwanachama huyo atahakikisha kwamba anagawanya na 
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kulipa mara moja kiasi kinachostahili kulipwa kwa wenye 
hakimiliki, na kwa namna yoyote ile, sio zaidi ya mwanzoni 
mwa kipindi ambacho kinaanza miezi sita kuanzia siku ya 
kupokea kiasi hicho, isipokuwa kama mazingira yaliyotajwa 
katika kanuni ndogo ya  (3) yatatokea.  

  
Makato  34.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 

yenye ruhusa ya wenye haki miliki ya kusimamia hakimiliki 
zao itahakikisha inampatia mwenye hakimiliki taarifa 
kuhusu- 

 (a) ada za usimamizi; na 
 (b) makato mengine yoyote kutoka katika mapato ya 

hakimiliki na mapato yoyote yanayotokana na 
uwekezaji wa mapato ya hakimiliki kabla ya 
kupata ridhaa ya mwenye hakimiliki ya kusimamia 
hakimiliki zake.  

  (2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itahakikisha kuwa -   

 (a) makato yanalingana na huduma inayotolewa 
na kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
kwa wenye hakimiliki;  

 (b) makato yamewekwa kwa kuzingatia vigezo 
visivyo na upendeleo;  

 (c) makato yanayoruhusiwa ni yale ya kulipia 
gharama halisi za uendeshaji, na kwa idhini ya 
wanachama wenye hakimiliki; na  

 (d) makato yoyote yanayoidhinishwa yafanyike 
kwa namna ya haki na kutobagua, na 
hayafanyiki kwenye mapato yanayokusanywa 
kwa wenye hakimiliki ambao sio wanachama.  

  (3) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itahakikisha kwamba ada ya usimamizi haizidi gharama halali 
zilizothibitika na zilizo katika kumbukumbu zilizotumiwa na 
kampuni.   

  (4) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
inayotoa huduma za kijamii, kiutamaduni au kielimu 
kutokana na mapato ya hakimiliki au mapato yanayotokana 
na uwekezaji wa mapato ya hakimiliki itahakikisha inapotoa 
hizo kwa haki. 

  (5) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
haitafanya makato, yakiwemo makato ya ada ya usimamizi-  
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 (a) kutoka kwenye mapato ya hakimiliki yaliyotokana 
na hakimiliki inazozisimamia kwa misingi ya 
makubaliano ya uwakilishi; au   

 (b) kutoka kwenye mapato yanayotokana na 
uwekezaji wa mapato ya hakimiliki, isipokuwa 
kama kampuni nyingine ambayo ni sehemu ya 
makubaliano ya uwakilishi inaridhia kufanyika 
kwa makato hayo. 

  
Ushughulikia
ji wa 
hakimiliki 
zinazosimam
iwa chini ya 
makubaliano 
ya uwakilishi   

 35.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
haitabagua dhidi ya mwenye hakimiliki yeyote ambaye 
inasimamia hakimiliki zake chini ya makubaliano ya 
uwakilishi.  
 (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), kampuni ya 
kukusanya na kugawa mirabaha haitabagua dhidi ya mwenye 
hakimiliki ambaye inasimamia haki zake chini ya 
makubaliano ya uwakilishi kuhusiana na-  

 (a) bei zinazotumika; 
 (b) ada ya usimamizi; na 
 (c) masharti ya- 
 (i) ukusanyaji wa mapato ya hakimiliki; na  
 (ii) ugawaji wa kiasi kinachostahili kwa wenye 

hakimiliki.  
  
Wajibu wa 
mtumiaji 

 36.-(1) Mtumiaji na kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha wataingia katika makubaliano ya maandishi kuhusu 
taarifa ambazo mtumiaji atazitoa kwa kampuni ya kukusanya 
na kugawa mirabaha ndani ya muda uliokubaliwa au 
uliyowekwa mapema-  

 (a) ukusanyaji wa mapato ya hakimiliki; na  
 (b) ugawaji na malipo ya kiasi kinachostahili kwa 

wenye hakimiliki. 
  (2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha na 

mtumiaji watahakikisha kwamba wanazingatia, kwa kadri 
inavyowezekana, viwango vya vya hiari vya usalama kuhusu 
muundo kwa taarifa zinazotajwa katika kanuni ndogo ya (1). 

  
Taarifa 
zinazotolewa 
kwa kampuni 
nyingine za 

 37.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itatoa taarifa zilizotajwa katika kanuni ndogo ya (2) angalau 
mara moja kila mwaka kwa kampuni nyingine za kukusanya 
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kukusanya 
na kugawa 
mirabaha  

na kugawa mirabaha ambayo kwa niaba yao inasimamia 
hakimiliki chini ya makubaliano ya uwakilishi kwa kipindi 
kinachohusiana na taarifa hizo.    
 (2)  Taarifa zinazotakiwa kutolewa chini ya kanuni 
ndogo ya (1) zitajumuisha-  

 (a) mapato ya hakimiliki yanayohusishwa na 
hakimiliki zinazosimamiwa chini ya makubaliano 
ya uwakilishi;  

 (b) kiasi kinacholipwa na kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha-  

 (i) kwa kila kategoria ya hakimiliki 
inayosimamiwa chini ya makubaliano ya 
uwakilishi; na  

 (ii) kwa kila aina ya matumizi ya hakimiliki 
inayosimamiwa chini ya makubaliano ya 
uwakilishi;   

 (c) mapato ya hakimiliki yanayohusishwa ambayo 
hayajalipwa kwa kipindi chochote;  

 (d) makato yaliyofanywa kuhusiana na ada za 
usimamizi;  

 (e) makato yaliyofanywa kwa madhumuni tofauti na 
yale yanayohusiana na ada za usimamizi;  

 (f) leseni yoyote inayotolewa au kukataliwa 
kuhusiana na kazi na mambo mengine 
yaliyohusiana na makubaliano ya uwakilishi; na  

 (g) maazimio yaliyopitishwa na mkutano mkuu hadi 
wakati huo kwa kuwa maazimio ni muhimu katika 
usimamizi wa hakimiliki chini ya makubaliano ya 
uwakilishi.  

  
Utoaji wa 
taarifa kwa 
umma 

 38. Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itatangaza na kuhuisha taarifa zifuatazo katika tovuti yake:  

 (a) kanuni na katiba ya kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha;  

 (b) orodha ya viongozi wa kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha;  

 (c) kanuni za ugawaji wa kiasi kinachostahili kwa 
wenye hakimiliki za kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha;  
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 (d) kanuni za kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha zinazohusu ada za usimamizi;   

 (e) kanuni za kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha zinazohusu makato, tofauti na yale 
yanayohusu ada za usimamizi, kutokana na-  

 (i) mapato ya hakimiliki; 
 (ii) mapato yanayotokana na uwekezaji wa 

mapato ya hakimiliki ikijumuisha makato 
kwa madhumuni ya huduma za kijamii, 
kiutamaduni na kielimu; na  

 (iii) ushughulikiaji wa malalamiko na taratibu 
za utatuzi wa migogoro zilizopo au 
kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha; na   

 (f) ripoti za kila mwaka za kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha na hesabu zilizokaguliwa.  

  
SEHEMU YA NNE 

UTATUZI WA MALALAMIKO NA USULUHISHI WA MIGOGORO 
  
Utatuzi wa 
malalamiko  

 39.-(1) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3), wafuatao 
wanaweza kuwasilisha malamiko kwa kampuni ya kukusanya 
na kugawa mirabaha-  

 (a) mwanachama wa kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha; 

 (b) mmiliki wa hakimiliki ambaye siyo mwanachama wa 
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha lakini 
ambaye ana uhusiano nayo kisheria, kikazi, kwa 
mujibu wa leseni au utaratibu mwingine wa 
kimkataba; 

 (c) kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
ambayo inasimamia hakimiliki kwa niaba yake 
chini ya makubaliano ya uwakilishi; au 

 (d) mtumiaji. 
  (2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 

itaweka utaratibu madhubuti wa ushughulikiaji wa 
malalamiko, na ambao utatuzi wake utakuwa wa muda mfupi. 

  (3) Malalamiko ambayo yanaweza kuwasilishwa na 
ambayo yatajumuishwa katika taratibu zitakazowekwa na 
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha yatahusu hasa-  

 (a) uidhinishaji wa kusimamia hakimiliki;  
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 (b) kufutwa au kuondolewa kwa hakimiliki;  
 (c) masharti ya uanachama;  
 (d) ukusanyaji wa kiasi kinachostahili kulipwa cha 

wenye hakimiliki;  
 (e) makato na migawanyo;  
 (f) huduma inayotolewa; na  
 (g) mwenendo wa watumishi wa kampuni kwa 

wanachama wakati wa kutoa leseni.  
  (4) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 

inayopokea malalamiko itamjibu malalamikaji kwa 
maandishi, na kutoa sababu endapo itayakataa malalamiko 
hayo.  

  (5) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha, ili 
kuwepo kwa haki ya kusikilizwa, itatathmini iwapo migogoro 
inayotajwa katika kanuni ndogo ya (2) inastahili 
kuwasilishwa kwa utaratibu huru na usio na upendeleo wa 
usuluhishi mbadala wa migogoro:  
 Isipokuwa kwamba, chaguo la uwasilishaji kwa 
utaratibu huru na usio na upendeleo wa usuluhishi mbadala 
wa migogoro litakuwa ni kwa hiari ya wahusika katika 
mgogoro. 

  
Usuluhishi  40.-(1) Mtu asiyeridhishwa na uamuzi au tendo la 

kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha, ndani ya siku 
thelathini tangu tarehe ya uamuzi kutolewa au kitendo hicho 
kufanyika, anaweza kuwasilisha maombi ya usuluhishi kwa 
Ofisi kupitia Fomu CMO 05 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kanuni hizi, na baada ya malipo ya ada iliyowekwa.  

  (2) Notisi ya maombi ya usuluhishi iliyorejewa katika 
kanuni ndogo ya (1) itaambatishwa na-  

 (a) taarifa ya maelezo inayoainisha mazingira ambayo 
nafuu inaombwa, na maelezo ya utetezi 
yanayotegemwa na mwasilisha maombi;  

 (b) nakala ya uamuzi wa kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha kama ipo;  

 (c) nakala za nyaraka yoyote inayotegemewa 
kutumika kama uthibitisho wakati wa usikilizwaji 
wa shauri. 

  (3) Baada ya kupokea notisi ya maombi ya usuluhishi, 
Ofisi itatoa au kusababisha kutolewa kwa taarifa ikiwataka 
wahusika wa mgogoro kufika katika Ofisi kwa ajili ya 
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kusikilizwa katika tarehe iliyopangwa kwenye taarifa, 
ambayo haitazidi siku thelathini tokea tarehe ambayo notisi 
iliwasilishwa.   

  
Kamati ya 
uamuzi 

 41.-(1) Kutakuwa na kamati ya uamuzi ya Ofisi 
ambayo itakuwa na jukumu la kushughulikia malalamiko 
yanayowasilishwa katikia Ofisi kwa mujibu wa kanuni ya 40. 

  (2) Kamati ya uamuzi itakuwa na mwenyekiti ambaye 
ni Msimamizi wa Hakimiliki au mtu atakayeteuliwa na 
Msimamizi wa Hakimiliki na wajumbe angalau wasiopungua 
watatu lakini wasiozidi watano wanaoteuliwa na Msimamizi 
wa Hakimiliki. 

  (3) Kikao cha kamati kitaongozwa na mwenyekiti au 
mjumbe aliyeteuliwa kwa madhumuni hayo.  

  (4) Akidi ya kikao cha kamati ya usuluhishi katika 
shauri lolote itakua imetimia ipasavyo iwapo kutakuwa na 
angalau nusu ya wajumbe. 

  
Uamuzi wa 
kamati ya 
uamuzi 

 42.-(1) Uamuzi wa kamati ya uamuzi ndiyo utakuwa 
uamuzi wa Ofisi na ambao utakuwa kwa maandishi, 
utakaoamuliwa na wajumbe walio wengi ndani ya siku 
thelathini kuanzia siku ya kufunga usikilizaji wa shauri, na 
kusomwa kwa watu wote. 

  (2) Uamuzi utajumuisha-  
 (a) aina ya malalamiko;  
 (b) majina ya pande zote mbili;  
 (c) agizo au uamuzi na sababu za kufanya hivyo; na 
 (d) nafuu au urekebishwaji ambao mdaawa anastahili 

kupata.  
  (3) Wajumbe wa jopo, ukiondoa mjumbe yeyote 

asiyekubaliana, watasaini uamuzi huo.  
  
Rufaa dhidi 
ya uamuzi 
uliotokana na 
usuluhishi 

 43.-(1) Mtu ambaye hakuridhishwa na uamuzi wa 
Ofisi katika usuluhishi, anaweza kukata rufaa kwa Waziri, 
ndani ya siku thelathini tangu uamuzi kutolewa.   

  (2) Rufaa itawasilishwa kwa maandishi ikiainisha 
sababu za rufaa hiyo.  

  (3) Waziri baada ya kuzisikiliza pande zote mbili, yeye 
mwenyewe au kwa maandishi anaweza kuhakikisha jambo 
hili na kutoa uamuzi wake. 
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SEHEMU YA SITA 
KUZINGATIA MASHARTI 

 
Uhitaji wa 
taarifa 

 44.-(1) Ofisi inaweza, kwa notisi ya maandishi-  
(a) kuitaka kampuni ya kukusanya na kugawa 

mirabaha au mwanachama;  
 (b) kumtaka mwenye hakimiliki au chombo 

kinachowakilisha maslahi ya wenye hakimiliki; au 
 (c) kumtaka mtumiaji wa chombo kinachowakilisha 

maslahi ya watumiaji,  
 kutoa taarifa au nyaraka ziazotakiwa katika notisi katika muda 

na mahali na katika muundo na namna iliyotajwa kwenye 
notisi.  

  (2) Hakuna chochote katika Kanuni hizi kinachoipa 
Ofisi mamlaka yoyote ya kumtaka mtu atoe taarifa zozote au 
nyaraka ambazo mtu angeweza kustahili kukataa kuzitoa- 

(a) kwa sababu za kulinda mawasiliano ya siri kati ya 
wakili na mteja wake;  

(b) taarifa ambazo ni za siri, mfano taarifa za siri za 
biashara; au  

(c) taarifa zozote ambazo kutolewa kwake 
kunalindwa au vinginevyo kunazuiwa na sheria 
nyingine yoyote.  

  
Notisi ya 
kutozingatiw
a kwa 
masharti 

 45.-(1) Ofisi inaweza kutoa notisi ya kutozingatiwa 
kwa masharti kwa kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha ambayo imeshindwa kutekeleza wajibu wake kwa 
mujibu wa Sheria na Kanuni hizi.  

  (2) Notisi ya kutozingatia masharti itakuwa kwa 
maandishi na-  

 (a) itaeleza kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha ambayo haijazingatia masharti ya 
Kanuni hizi;  

 (b) itataja masharti husika na kueleza vitendo au 
kutotenda ambako ni ukiukwaji wa masharti 
husika; na 

 (c) itaitaka kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha, kutekeleza masharti  inayokiuka ndani 
ya muda kama ambavyo notisi itataja, na kuitaka 
kampuni kutoa ushahidi kwamba imetii na 
haiendelei na ukiukwaji.  



Kanuni Za Hakimiliki Na Hakishiriki (Kampuni Za Ukusanyaji Na Ugawaji wa 
Mirabaha) 

Tangazo la Serikali Na. 215 (Linaendelea.) 

33 

 

  (3) Ofisi, itakapoona inafaa, inaweza-  
(a) kuitaka kampuni ya kukusanya na kugawa 

mirabaha kutoa maelezo ya maandishi kwamba 
kutozingatia masharti hakutarudiwa; na  

(b) kuipa onyo kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha kwamba iwapo kampuni haitazingatia 
notisi, au iwapo kampuni inashindwa kutekeleza 
maelezo yake katika maandishi yaliyotolewa 
kuhusiana na notisi ya kuzingatia masharti, hatua 
zaidi zinaweza kuchukuliwa kwa mujibu wa 
Sheria au Kanuni hizi.    

  (4) Ofisi inaweza kuondoa taarifa ya uzingatiaji wa 
masharti na kwa kufanya hivyo itaipa kampuni ya kukusanya 
na kugawa mirabaha taarifa ya kuiondoa.  

  (5) Endapo taarifa ya kutofuata uzingatiaji imetolewa, 
hakuna hatua ya kutoa adhabu chini ya Kanuni hizi 
itakayochukuliwa kuhusiana na kushindwa huko isipokuwa 
kama kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha ambayo 
imepewa-   

 (a) imeshindwa kufuata taarifa ya uzingatiaji wa 
masharti; au  

 (b) kuzingatia kwa maelezo ya maandishi 
yaliyotolewa kuhusiana na taarifa ya uzingatiaji.  

  
Adhabu 
kulipa fedha 
kutokana na 
ukiukwaji 

 46.-(1) Kwa kuzingatia kanuni ya 45(5), Ofisi inaweza 
kutoa adhabu ya kulipa fedha kwa kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha ambayo Ofisi inaridhika kwamba kampuni 
ya kukusanya na kugawa mirabaha imeshindwa kuzingatia 
majukumu yake kwa mujibu wa Sheria au Kanuni hizi.  

  (2) Adhabu chini ya kanuni ndogo ya (1) inaweza pia 
kuwekwa kwa mkurugenzi, meneja au afisa wa kampuni ya 
kukusanya na kugawa mirabaha.  

  (3) Kiasi cha adhabu ya kulipa fedha kitakuwa ni kiasi 
ambacho Ofisi itaona kinafaa.  

  (4) Katika kuamua ni kiasi gani kinafaa, Ofisi 
itazingatia aina ya ukiukwaji wa masharti.  

  (5) Adhabu ya fedha inaweza kujumuisha ama-  
 (a) jumla ya kiasi kisichopungua shilingi milioni 

mbili; au 
 (b) jumla ya kiasi kisichopungua shilingi milioni mbili 

kwa pamoja na kiasi kisichozidi shilingi laki moja 
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kwa kila siku ambayo mtu alitetajwa katika kanuni 
ndogo ya (2) anaendelea kushindwa kutekeleza 
majukumu yake kwa mujibu wa Kanuni hizi.  

  (6) Adhabu ya fedha italipwa kwa Ofisi. 
  
Taratibu za 
utoaji wa 
adhabu ya 
fedha   

 47.-(1) Adhabu ya fedha chini ya kanuni ya 45 
itatolewa kwa notisi na Ofisi kwa kampuni ya kukusanya na 
kugawa mirabaha ikieleza-   

(a) kwamba Ofisi imetoa adhabu;  
 (b) kiasi cha adhabu;  
 (c) vitendo au kutotenda ambako Ofisi inaona 

kunakiuka Sheria na Kanuni hizi;  
 (d) masharti ya Sheria au Kanuni hizi ambazo Ofisi 

inaona zikakiukwa;  
 (e) maelezo mengine yoyote ambayo Ofisi inaona 

yanathibitisha utoaji wa adhabu; na  
 (f) kipindi ambacho kitakuwa sio chini ya siku ishiriki 

na nane kuanzia tarehe ambayo mtu alipokea 
taarifa hiyo, ambapo adhabu inatakiwa kulipwa.  

  (2) Bodi inaweza kufuta adhabu ambayo imetolewa 
katika kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha na kuipa 
kampuni hiyo taarifa ya maandishi ya kufutwa huko.  

  
Rufaa dhidi 
ya utozwaji 
wa adhabu 
ya fedha 

 48.-(1) Endapo kampuni ya kukusanya na kugawa 
mirabaha au mtu ambaye amepewa adhabu hakuridhika na 
utolewaji wa adhabu au kiasi cha adhabu, kampuni inaweza 
kukata rufaa kwa Waziri mwenye dhamana na Hakimiliki 
ndani ya siku ishirini na nane baada ya kupewa adhabu.   

  (2) Rufaa iwe katika maandishi ikijumuisha sababu 
za rufaa.  

  (3) Waziri, baada ya kuzisikiliza pande zote mbili, iwe 
ana kwa ana au kwa maandishi, anaweza kuamua jambo hilo 
na kutoa uamuzi wake.  

  
Kutolipa 
adhabu 
wakati wa 
kusubiri 
rufaa 

 49. Endapo rufaa au hatua ya mahakama inatolewa 
dhidi ya uamuzi wa ofisi, upande unaowasilisha rufaa 
haulazimiki kulipa adhabu wakati wa kusubiri mashauri na 
uamuzi wa rufaa na adhabu hiyo ya kulipa haitatekelezwa 
wakati wa kusubiri rufaa.  
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SEHEMU YA SABA 
MASHARTI MENGINEYO 

  
Fidia ya 
kutotumia 
leseni 

 50. Kila kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 
itatoa fidia au utaratibu ambao utatumika ikitokea mtumiaji 
hawezi kutumia leseni aliyopewa na kampuni ya kukusanya 
na kugawa mirabaha, ambapo tukio hilo litakuwa limetokana 
na uzembe, uwasilishaji usio sahihi au kasoro nyingine 
zinazotokana na hilo au kusababishwa na kampuni ya 
kukusanya na kugawa mirabaha. 

  
Hatua dhidi 
ya maafisa 
wa kampuni 
ya 
kukusanya 
na kugawa 
mirabaha 

 51.-(1) Endapo kampuni za kukusanya na kugawa 
mirabaha zimebainika kukiuka sehemu yoyote ya Kanuni hizi 
au Sheria au imeelekezwa kuchukua hatua yoyote au endapo 
vikwazo vimewekwa kwao na Ofisi, na kampuni ya 
kukusanya na kugawa mirabaha ikashindwa kutekeleza au 
kuondoa kikwazo ndani ya muda maalumu uliobainishwa na 
Ofisi, maafisa wa usimamizi wa kampuni wanaweza 
kuwajibika kwa kupewa onyo la maandishi. 

  (2) Afisa yeyote wa kampuni ambaye amepewa onyo 
zaidi ya mara moja anaweza kufutiwa sifa ya kufanya 
shughuli zozote za usimamizi na Ofisi katika kampuni yoyote 
ya kukusanya na kugawa mirabaha isipokuwa kama 
atairidhisha Ofisi kwa kutoa sababu za msingi za kutofutiwa 
sifa ya usimamizi au hatua ya uondoaji wa sifa ifutwe. 

   
Kanuni za 
kampuni 

 52. Kampuni inaweza kutengeneza kanuni za ustawi 
wa wanachama wake na kutenga si zaidi ya asilimia tano ya 
mirabaha yake yote iliyokusanywa kwa ajili ya utekelezaji wa 
kanuni kwa ufanisi, na kiasi hicho hakipaswi kugawanywa 
kwa watu wasiohusika kwa mujibu wa kanuni ya 30. 

  
Kufutwa kwa 
kanuni na 
masharti ya 
mpito 
TS. Na.  
137 la 2022 

 53.-(1) Kanuni za Hakimiliki na Hakishiriki (Leseni za 
Maonyesho ya Umma na Unufaikaji wa Mauzo Endelevu) za 
Mwaka 2022 zimefutwa. 
 (2) Bila kujali kifungu kidogo cha (1), masharti 
kuhusu haki za maonyesho ya umma na unufaikaji wa mauzo 
endelevu chini ya kanuni zilizofutwa yataendelea kutumika 
hadi tangazo kwa umma litakapochapishwa kwa mujibu wa 
kanuni ya 13(2) ya Kanuni hizi. 
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FOMU CMO 01 
_______ 

JEDWALI 
_______ 

 
SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKISHIRIKI, 1999 

OFISI YA HAKIMILIKI YA TANZANIA 

MAOMBI YA LESENI YA KUFANYA KAZI KAMA KAMPUNI YA KUKUSANYA NA 
KUGAWA MIRABAHA   

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1)) 

Jina la kampuni ya 
kukusanya na kugawa 
mirabaha 

 

Anwani ya Posta  

Baruapepe  

Awani  ya Makazi  

Jina la Wakala (kama lipo)  

Tarehe ya Usajili  

Namba ya Usajili  

Idadi ya Wanachama  

Daraja la wenye hakimiliki 
zilizowasilishwa 

 

Idadi ya wakurugenzi  

 

Hapa tunaambatisha nakala zote zilizotajwa katika kanuni ya 4(2) kuthibitisha maombi yetu. 

 tarehe ………………… mwezi…………… 20……………. 

 

 

 

 

         
………………………………………………..   ……………………….. 

Muhuri wa kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha    Saini 
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FOMU CMO 02 

SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKISHIRIKI, 1999 

OFISI YA HAKIMILIKI YA TANZANIA 

MAOMBI YA LESENI YA KUFANYA KAZI KAMA KAMPUNI YA KUKUSANYA NA 
KUGAWA MIRABAHA  

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 6(1)) 

Hapa inathibitishwa 
kwamba…………………………………………………………………………… 

Imepewa leseni kama kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha chini ya kifungu cha 52A cha 
Sheria chini ya namba ya usajili ............................................ kwa ajili  ya 
................................................... 

kategoria ya wamiliki wa hakimiliki au haki zinazohusiana. 

Tarehe ……………………… Mwezi ……………………… mwaka 20 ………………………….. 

          

Msimamizi wa Hakimiliki 

…………………………………………. 

Muhuri wa Ofisi 
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FOMU CMO 3 

SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKISHIRIKI, 1999 

OFISI YA HAKIMILIKI YA TANZANIA 

MAOMBI YA KUHUISHA LESENI YA KUFANYA KAZI KAMA KAMPUNI YA 
KUKUSANYA NA KUGAWA MIRABAHA  

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 9(1)) 

 

Jina la Kampuni ya 
kukusanya na kugawa 
mirabaha 

 

Anwani ya Posta  

Baruapepe  

Anwani  ya Makazi  

Jina la Wakala (kama lipo)  

Tarehe ya Usajili  

Namba ya Usajili  

Majina ya wanachama  

Daraja la wenye hakimiliki 
lililowasilishwa  

 

Idadi ya wakurugenzi  

Namba ya Maombi  

Mabadiliko yoyote 
yaliyotokea mwaka uliopita 
(tumia karatasi tofauti kama 
ni lazima) 

 

 

Tunaomba kuhuisha usajili wa kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kwa kipindi cha 
……………. 

Tumeambatisha nakala iliyothibitishwa ya hesabu zetu zilizokaguliwa kwa mwaka wa 20………. 

Tarehe……………………………..mwezi……………………….20…………………………… 

……………………………………………………  ……………………… 

Muhuri wa kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha   saini 
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FOMU CMO 4 

SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKISHIRIKI, 1999 

OFISI YA HAKIMILIKI YA TANZANIA 

CHETI CHA KUHUISHA LESENI YA KUFANYA KAZI KAMA KAMPUNI YA 
KUKUSANYA NA KUGAWA MIRABAHA   

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 11) 

Hii ni kuthibitishwa kwamba Leseni ya ……………………………………………………….. 

kwa ajili ya ………………………………………… daraja la wenye hakimiliki na haki 
zinazohusiana 

(Futa kama inafaa) wamiliki wa …………………………………………………………………. 
yenye namba ya usajili ……………………………………… imehuishwa. 

Leseni iliyohuishwa itaanza………………..tarehe……………………………itaisha 
tarehe………… mwezi……….…20…… 

Tarehe …………………… mwezi ………………………..20…………………….. 

        
 ……………………………… 

        
 Msimamizi wa Hakimiliki 

……………………………………………………… 

Muhuri wa Ofisi  

  



Kanuni Za Hakimiliki Na Hakishiriki (Kampuni Za Ukusanyaji Na Ugawaji wa 
Mirabaha) 

Tangazo la Serikali Na. 215 (Linaendelea.) 

40 

 

FOMU CMO 5 

SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKASHIRIKI, 1999 

OFISI YA HAKIMILIKI YA TANZANIA 

TAARFA KUHUSU OMBI LA USULUHISHI 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 40) 

 ZINGATIA kwamba, ……………………………………………………kwa kutoridhishwa na 
Uamuzi/Hatua ya usuluhishi ……………………………………………………………. ya tarehe 
………….. …… 20 …………… 

MIMI/SISI ………………………………………. tunakata rufaa katika Ofisi kwa misingi 
iliyoainishwa katika aya ya 2 na kauli inayoambatana na notisi hii na katika kusikilizwa kwa rufaa 
hiyo kupata haki ya kisheria iliyoainishwa katika aya ya 3. 

1. Mkata rufaa anaeleza zaidi kuwa maelezo ya Uamuzi/hatua anayoikatia rufaa 
imeainishwa katika aya 4. Majina na anwani za watu walioathirika moja kwa moja  na 
rufaa yameainishwa katika aya ya 5. 

2.  Sababu za Rufaa: 
  

…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………… 

(Ambatisha nakala ya sababu) 
3. Haki ya kisheria inayotafutwa kutoka kwa Ofisi 

………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………… 
(ambatisha nakala kama ni muhimu) 

4. Jina la Mkata rufaa ………………………………………………………………………… 
5. Anwani ya Mkata rufaa 

………………..…………………………………………………….. 
6. Kiambatisho kiwasilishwe pamoja na Taarifa ya Rufaa: 

…………………………………………. 

 
 
Dodoma,                         PINDI H. CHANA, 
     6 Machi, 2023                                 Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 

Michezo 
                                                                                              

 


